Bài viết của thành viên chia sẻ trên diễn đàn không nhất thiết trùng với quan điểm của Ban Quản trị Dự án Học+Làm=Giàu
NGUYEN ANH NGUYET
159 bài viết
355 lượt cảm ơn
SN: 04/01/1987
Cán bộ quản lý

Các bước làm giàu– Phần 2: Tạo bản lĩnh

21/08/2013 11:25:23

Ở phần đầu tiên, tôi đã đề cập đến vấn đề phẩm chất đạo đức – điều tạo ra nét văn hóa riêng của từng cá nhân để tạo dấu ấn và cũng là nền tảng phát triển của con người. Tiếp theo, khó khăn hơn sẽ là việc gây dựng bản lĩnh trên nền tảng đó.

Tại sao việc tạo ra bản lĩnh lại quan trọng và khó khăn đến vậy?

Tại sao sau phẩm chất đạo đức lại chưa phải là kiến thức hay kĩ năng?

Đơn giản vì trong quá trình gây dựng sự thành công, tôi để ý thấy rằng điều khiến mọi người dễ đầu hàng nhất và không thể đi đến thành công là sự thiếu bản lĩnh. Trên con đường đi đến giàu có, chẳng có chặng đường nào là bằng phẳng kể cả khi ta được thừa hưởng gia sản từ những mối quan hệ quanh mình. Kiểu gì thì kiểu sẽ vẫn có những vấn đề khiến ta phải suy nghĩ và lựa chọn, ta không thể ngồi không hưởng thụ mãi được vì đến một ngày nào đó ta vẫn phải tự bước trên đôi chân của mình. Vì thế, khi đối diện với 1 con đường không thể biết lúc nào là kết thúc, không có bất kỳ sự hứa hẹn nào, chỉ có những khó khăn là hiện hữu – điều đơn giản nhất ta có thể cảm nhận lúc đó là nỗi sợ, rồi sau đó có thể là lưỡng lự và cuối cùng là từ bỏ. Dạng thứ hai khác có thể là từ sức ỳ của bản thân, hiểu vấn đề nhưng ngại/lười thay đổi, lâu dần mất năng lượng và bỏ không làm nữa. Dạng này thường tập trung ở những người tôi gọi là “chém gió”, nghe họ nói thì hay nhưng nhìn kết quả thì chả có gì.

Tôi đã ở cả hai dạng trên!

Ban đầu thường là do sức ỳ lớn quá nên cứ ngại làm, lúc nào cũng tặc lưỡi từ từ, từ từ… rồi cuối cùng cũng chẳng làm được. Sau này, khi thấy mình lùi một ngày thì người khác tiến một ngày cũng thấy sốt ruột nên bắt đầu quyết tâm hơn. Nhưng mọi việc không đơn giản như thế, không phải cứ muốn là làm ngay được vì đến khi bắt tay thực hiện, vấn đề phát sinh liên tục lại thấy con đường mình đi sao mờ mờ ảo ảo và nhiều khó khăn. Khi đó, nỗi sợ lại trào dâng, lại muốn từ bỏ và cảm thấy áp lực bao quanh mình. Chợt nhớ đến câu nói “Phần lớn mọi người sợ thành công hơn là sợ thất bại” phát ra trong đầu mới thấy thấm thía và thấy mình yếu thật. Khi ta càng phát triển, áp lực càng lớn, mà thật ra áp lực là do chính ta tạo nên mà thôi. Nếu cài đặt lại tư duy, thay vì nghĩ là áp lực thì nghĩ là bài toán thú vị mà ta muốn giải thì chả phải nhẹ hơn sao?

Vì thế, cái duy nhất giúp ta đứng vững và đi theo con đường đã chọn chính là bản lĩnh. Khi có bản lĩnh, ta sẽ nỗ lực hơn, quyết tâm hơn, dám đánh đổi hơn. Thiếu nó, dù ước mơ có đẹp thế nào thì cũng sẽ nhanh chóng trở thành quá khứ bởi những điều tuyệt vời không dành cho kẻ yếu, nó chỉ dành cho những người xứng đáng, dám đấu tranh để có được.

Vậy, bản lĩnh tạo ra như thế nào?

Khi ta có được phẩm chất tốt, tâm – khẩu – ý của ta đồng nhất, ta sẽ rèn tiếp sức chịu đựng và tính kỉ luật. Kỉ luật sẽ tạo ra thói quen và sức chịu đựng giúp ta bền bỉ để đi được đến cùng. Hãy nhớ đến những nhà vô địch thể thao, nơi mà ý chí quyết định chiến thắng chứ không phải sức mạnh bạn sẽ thấy điều này. Khi phía trước không có gì chắc chắn, khi bên cạnh là đối thủ mạnh mẽ, khi bên trong là cơ thể có giới hạn về sức lực, nhà vô địch khác biệt người đứng thứ hai, thứ ba… ở điểm gì?! Con đường làm giàu cũng thế, vẫn là chặng đường đầy rẫy khó khăn, vẫn là người trần mắt thịt chỉ có từng đấy tứ chi, bộ phận – Người giàu khác ta ở điểm gì?

Họ có IQ cao hơn??? - Không chắc, vì có những người cũng không học hành nhiều hay có những người như Tom Cruise chỉ số IQ rất thấp nhưng vẫn giàu có.

Họ có nhiều tiền khi khởi nghiệp hơn??? – Không phải, vẫn có những người đi lên từ đáy xã hội…

Họ may mắn hơn??? – Không thể, vì may mắn không có được mãi mãi…

Vậy ta nghĩ xem, họ khác ta ở điểm gì?!

Tôi cho rằng, bản lĩnh và thái độ của họ quyết định HỌ LÀ AI!

Vì thế, hãy làm những điều đơn giản nhất là đề ra thời khóa biểu hàng ngày, nâng cao ngưỡng kì vọng, tập trung vào nó và hoàn thành nó. Bạn làm đều đặn và giữ kỉ luật chặt chẽ cho đến khi nào nó trở thành thói quen của bạn. Khi đó là lúc bạn bắt đầu rèn được bản lĩnh của mình.

Hãy bắt đầu và làm ngay vì chỉ cần sang ngày mai thôi là bạn sẽ lại là chính bạn của ngày hôm qua không thay đổi. Tôi đã đề ra thời khóa biểu đến 5 – 6 lần rồi và khoảng thời gian tôi lẩm nhẩm từ từ, từ từ chắc cũng phải hơn 1 năm rồi cũng không thực hiện nổi. Vì thế, khi tôi quyết tâm làm và làm đến cùng thì tôi hiểu bài tập đơn giản này cũng không hề dễ dàng cho những con người biếng nhác.

Hãy tự tạo bản lĩnh và chứng minh cho thế giới thấy – Bạn xứng đáng khi được sinh ra, là bản thể duy nhất và khác biệt!

Chúc bạn thành công.

Báo vi phạm
Bình luận

5 bài viết

Qúa hay chị ạ

(21/08/2013 13:30:05)
Báo vi phạm Trả lời    Bạn thích bình luận này? Thích (2)

10 bài viết

Em đang chờ bước 3 chị nhé:D

(21/08/2013 13:57:36)
Báo vi phạm Trả lời    Bạn thích bình luận này? Thích (1)

737 bài viết

Những chia sẻ của Nguyệt rất tuyệt vời và là kinh nghiệm của bản thân em. Đúng là chỉ có LÀM thì mới có thể thay đổi được chính mình của ngày hôm qua và hôm nay happy

(21/08/2013 15:35:56)
Báo vi phạm Trả lời    Bạn thích bình luận này? Thích (0)

228 bài viết

cảm ơn chị ng đã chia sẻ ah

(21/08/2013 21:50:31)

3 bài viết
Toi thay cung la nhung dao li xua cu ko co ji moi ca
(23/08/2013 06:03:07)

63 bài viết

Đúng là bản lĩnh đóng vai trò quan trọng trong sự thành công của con người.

(23/08/2013 21:48:27)

9 bài viết
b
(26/08/2013 11:55:39)

9 bài viết
bbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbbb
(26/08/2013 11:56:02)

15 bài viết

Cám ơn chị nha . Hay quá ., thực ra em cũng đặt cho mình thời khóa biểu trong ngày nhưng chỉ thực hiện đk 3-5 ngày thôi . Từ ngày mai em sẽ quyết tâm cảm ơn chị 

(15/10/2013 00:17:45)
Loạt bài này được post trên diễn đàn khác rồi,các bạn lên tìm là thấy ngay đỡ phải đợi chị Ánh nhỉ
(15/10/2013 03:20:57)

159 bài viết

wow, diễn đàn nào thế. cho xin link cái! Bài của mình được phổ biến rộng thế cơ ah big grin

(16/10/2013 16:07:12)
Báo vi phạm Trả lời   Bạn thích bình luận này? Thích (0)

1,182 bài viết

Bạn đang làm gì vậy?

Đã giàu chưa?

(03/11/2013 20:41:28)

3 bài viết

Bạn KEN VÕ hỏi đúng giọng điệu của phần đa con người Viêt Nam chúng ta hay hỏi .người ta viết được như này là quá hay rồi ,và cũng  phải có trải nghiệm thực tế với viết được như vậy .kể cả họ chưa giàu mà bài viết hay như này cũng đáng để đọc và học hỏi .

(19/05/2014 11:00:36)

228 bài viết

minh mai   ma  chua giau dc nè

có ai  chia sẻ nữa ko  nhỉ  

Bài viết được sửa vào lúc: 12:59 19/05/2014
(19/05/2014 12:58:28)
Báo vi phạm Trả lời   Bạn thích bình luận này? Thích (0)

101 bài viết

Đợi phần tiếp theo ! 
Sẽ đáng chờ đợi hơn nếu bạn kể chi tiết hơn về diễn biến tâm trạng, suy nghĩ cảm xúc trên con đường làm giàu của bạn happy

(24/05/2014 11:38:17)

153 bài viết

Muốn học làm giàu thì trước tiên hãy học làm người đã, không phải ai trên thế giới này cũng đều giàu có và hạnh phúc, nhưng chũng ta lại co những tiêu chí khác nhau. mình trước đây đã từng đọc quyển sách day con lam giau và đã thay đổi được tư duy của mình, nghiệm ra một điều rằng, để được giàu có hp chúng ta phải có tư duy trước đã. cám ơn bạn đã chia sẻ bài viết nhé.

(15/10/2014 01:04:42)

228 bài viết

huhu

(15/10/2014 11:26:21)

21 bài viết

Cảm ơn chia sẻ, mình mới đọc đã thấy đồng cảm rồi, trước mình hay đọc sách giờ chắc là lúc lấy ra thực hành

----------------------------------------

đèn tuýp ----- dây đèn led ---- đèn pha

(05/08/2015 23:47:54)

6 bài viết

những bước khởi đầu tuy đơn giản nhưng thường là những bước quan trọng nhất

(06/08/2015 09:29:32)
Bạn cần đăng nhập để trả lời bài viết này
Cùng chuyên mục

Bản quyền thuộc về IDT International