Bài viết của thành viên chia sẻ trên diễn đàn không nhất thiết trùng với quan điểm của Ban Quản trị Dự án Học+Làm=Giàu
ĐÀO HÀ
117 bài viết
280 lượt cảm ơn
SN: 04/11/1979
Giám đốc

Giàu có từ đâu ra

07/01/2011 16:33:24

Ảnh minh họa

Ai cũng mong mình được giàu có nhưng để thành công từ kinh doanh đem lại sự giàu có lại không đơn giản. Khi bạn đã chọn con đường kinh doanh bạn đã phải hiểu con đường này không trải đầy hoa hồng. Bạn chọn nó vì nhiều lý do, có thể là do đam mê, do yêu thích, do muốn thử sức, do muốn có tiền, do muốn chứng minh với người khác….

Dù bạn kinh doanh truyền thống hay đa cấp thì cũng vậy thôi. Đã là kinh doanh bạn phải xác định mình là người bán hàng và muốn thành công bạn phải là người bán hàng giỏi. Còn bán cho ai và bán như thế nào đó là quyết định và cách thức của mỗi người.

Nếu bạn nào thực sự đam mê kinh doanh hãy bắt đầu từ những việc nhỏ nhặt nhất. Nếu sản phẩm bạn kinh doanh không phải là heroin, hàng quốc cấm, hàng lậu thì chẳng có lý do gì khiến bạn phải chùn bước cả.  Nếu sản phẩm của bạn tốt thì dù bạn có bán hàng cho người thân hay cho bạn bè thì bạn cũng chẳng có gì phải xấu hổ cả. Bạn bán hàng, bạn quy đổi hàng hóa từ thể này sang thể khác. Bạn không xin của họ, không cướp của họ, bạn chỉ quy đổi cho họ hàng hóa lấy tiền mặt mà thôi. Họ được sử dụng còn bạn và công ty thì có tiền.

Rất nhiều bạn trẻ khi bắt tay vào kinh doanh thì hồ hởi lắm nhưng khi thấy có nhiều lời ra tiếng vào thì lại nhụt chí. Tất cả các dự tính đều bị chặn lại bởi sự hoang mang. Không biết mình làm thế có đúng không, không biết có nên làm không, rồi mình bán hàng như vậy có phải là lừa đảo không? A,B,C là các câu hỏi đặt ra khiến bạn bị lung lay. Vậy là ý trí không cánh mà bay, bạn chán nản rồi bạn bỏ cuộc.

Nhưng khổ thay bạn thích kinh doanh nên sau một thời gian bạn lại bắt đầu bởi những cuộc kinh doanh khác. Rồi nếu như tính kiên định bạn không giữ vững được bạn sẽ lại đầu tư, mất vốn và bạn lại quay trở về với con số không.

Vậy nên khi bắt tay vào kinh doanh bạn chỉ cần hỏi mình 2 vấn đề:

1. Sản phẩm mình kinh doanh có phải là sản phầm mà xã hội chấp nhận được hay không?

2. Mục tiêu của mình đặt ra là vừa sức hay quá ảo tưởng?

Vâng, phần lớn những người làm kinh doanh thất bại bởi họ không biết mình là ai và đôi khi bị ảo tưởng. Nói nôm na là bị đồng tiền làm mờ mắt. Trong kinh doanh tuyệt đối không được tham lam. Khi ta tham lam hay còn gọi là quá ảo tưởng ta thường bị chính đồng tiền đánh lừa. Nó tạo cho ta rất nhiều viễn cảnh mà đôi khi ta quên mất công việc chính là phải hành động như thế nào. Kinh doanh như thế nào để ra lãi.

Thực ra mọi thứ đều có thể làm được, bạn có thể kiếm vài triệu, vài chục triệu, vài trăm triệu thậm chí vài tỷ cũng là chuyện bình thường không có gì to tác cả với điều kiện bạn biết mình là ai và tầm tiền như thế nào là mình có thể chạm tới được. Mơ ước lớn phải đồng nghĩa với việc thực hiện lớn, ý chí lớn, tính kiên định cao và sự trả giá cao.

Nếu bạn muốn an toàn hãy bắt đầu từ những việc nhỏ hơn. Việc nhỏ làm cho bạn dễ vượt qua không mất nhiều vốn. Nhưng nếu như việc nhỏ bạn đã không kinh doanh được thì làm sao bạn làm việc lớn được đây. Nhưng thực tế có những người nuôi tham vọng những hoài bão to tát nhưng lại không bao giờ làm được những việc kinh doanh nhỏ vậy thì bạn khó có thể thực hiện việc kinh doanh kia của mình lắm.

Nếu một ngày bạn có 100.000 ngàn đồng và bạn phải dùng số tiền đó để kinh doanh ra tiền. Bạn sẽ nghĩ thế nào? Liệu bạn chấp nhận thử thách này hay bỏ qua nó. Bạn có chê số vốn đó quá ít không? Bạn có nghĩ là từ 100.000 đồng đó bạn sẽ kinh doanh tiền đẻ ra tiền không?

Bạn đừng ảo tưởng bạn sẽ kiếm được một tỷ từ 100.000 đồng này ngay mà bạn hãy đặt cho mình những mục tiêu nhỏ hơn như 1 triệu đồng trong thời gian ngắn. Rồi bạn có thể tăng cái mục tiêu đó theo khả năng của bạn. Đến khi nào vốn của bạn lớn hơn, bạn có nhiều kinh nghiệm hơn bạn có thể đầu tư và làm những việc khiến cho mục đích một tỷ không phải là xa vời nữa.

Nếu bạn thành công từ những việc kinh doanh nhỏ này tôi tin bạn sẽ làm được việc lớn hơn. Nuôi chí lớn và hãy bắt tay làm thành công những việc nhỏ.

Nếu bạn muốn kinh doanh, không có nhiều vốn và chưa biết bắt đầu từ đâu tôi có thể giúp bạn trở nên giàu có bằng chính sức lực của bạn. Liên lạc theo địa chỉ email dthdesign@yahoo.com hoặc 0982933844 nếu cần tư vấn.

Đào Hà

Bài viết được sửa vào lúc: 10:26 13/02/2011
Báo vi phạm
Bình luận

16 bài viết
chào chị Hà
(15/01/2011 11:20:56)
Báo vi phạm Trả lời    Bạn thích bình luận này? Thích (0)

1 bài viết
Chào Chị!!

Rất mong được chị Tư vấn.

duonghue825@gmail.com
(15/01/2011 15:50:00)

5 bài viết
hay hay quá. hãy vượt qua mọi sự ngại ngùng thì đương đi đến thành công và sự giàu có không còn xa đối với bạn.
(15/01/2011 15:55:54)

10 bài viết
Cám ơn chị cũng là một bài hoc quý báu để bọn em học tập , năm vừa rồi em thất bại nhiều quá , nghĩ cũng hơi nản nhưng sẽ cố gắng đứng dậy vào năm 2011 tới .
(16/01/2011 03:59:02)

117 bài viết
Thất bại là chuyện nhỏ. Ai trong đời cũng đều có những thất bại hết. Quan trọng là ta đứng lên như thế nào từ những thất bại đó. Chúc các bạn thành công.
(16/01/2011 15:04:27)

357 bài viết
chào chị!!
(20/01/2011 13:41:56)

40 bài viết
rất cám ơn chị về bài viết này. Nó rất có ý nghĩa với những người đang chập chững bước vào sự giàu có.
(21/01/2011 11:45:00)

1 bài viết
bài viết của chị rất có ý nghĩa với những người trẻ tuổi thích kinh doanh để làm giàu như bọn em!cảm ơn chị!đúng là muốn thành công trong kinh doanh phải bắt đầu từ những việc nhỏ nhất!
(24/01/2011 21:05:29)

39 bài viết
Bài viết của chị rất hay. Rất vui được học hỏi cùng chị.
(24/01/2011 23:23:45)

17 bài viết
cam con chi,theo e nghi muon hoc toi so 100 thi chung ta hay hoc tu so 0 , phai kh chi
(12/02/2011 22:44:27)

5 bài viết
chao chi bai viet cua chi hay lam, mong duoc su giup do cua chi
Bài viết được sửa vào lúc: 17:24 21/02/2011
(21/02/2011 17:23:14)
Bài viết này của bạn cũng rất hay, cảm ơn Bạn, trước đây sau khi tốt nghiệp Đại Học mình đã từng công tác trong cơ quan Nhà Nước được 6 năm, sau đó xin ra làm ngoài, trải nghiệm qua rất nhiều nghề,... Hiện tại mình đang có một xưởng sx tại HN, mình cũng đang muốn tìm thêm cơ hội để đầu tư, rất mong được Bạn tư vấn...ĐT của mình là: 0977.83.83.84 Email: mocdung@ymail.com Web: www.cauthanggo.vn
(26/02/2011 18:31:44)

15 bài viết
Có phải chị là 1 thủ lĩnh trong MLM ko vậy?
(26/02/2011 19:53:33)

117 bài viết
Chào bạn Dũng. Tôi là CEO công ty xuất khẩu hàng thủ công mỹ nghệ Handviet. Nếu bạn muốn tìm hiểu về tôi hay công ty bạn có thể search trên google, hoặc sô báo xuân Việt design, hoặc tìm hiểu công ty tôi trên tap trí ánh sáng và cuộc sống. Bạn sẽ hiểu rõ hơn.
(27/02/2011 22:00:18)
Bài viết của Hà hay lắm, rất nhiều bạn thích bán hàng (vui lúc thu tiền) nhưng không thích giải quyết cái khó lúc bán hàng và sau bán hàng nên thường bỏ cuộc sớm ... làm mình cứ phải đào tạo tìm kiếm người mới mãi...dẫn dắt người ta cùng bán hàng với mình là việc dài hơi đó... Chị cũng đã và đang làm như Hà đấy, cho chị học hỏi thêm từ em với nhé. Chúc em gặt được nhìeu thành quả.
(28/02/2011 11:21:05)

753 bài viết

Đương nhiên là từ khối óc đến đôi tây rôi, hih big grin

(17/04/2013 21:00:04)

1 bài viết

Bai viet rat bo ich ..... Like nhe

Minh xin chia se 1 lien ket: http://lienketvoigetresponse.gr8.com/

(17/08/2013 21:44:47)

1 bài viết
" Mơ ước lớn phải đồng nghĩa với việc thực hiện lớn, ý chí lớn, tính kiên định cao và sự trả giá cao." Cảm ơn chị !
(22/08/2013 20:24:39)

1,182 bài viết

Một bài viết hay, rất vui đc làm quen với TG.

Thân !

(29/10/2013 06:59:54)

753 bài viết

Tiền khổng tự nhiên sinh ra và mất đi mà chuyển từ tay người này sang tay người khác! YellSealed

(29/10/2013 08:45:40)

1,182 bài viết

Ko biết chủ thớt có thể giúp đở về điếu gi?

Tư vấn kinh doanh?

Hỗ trợ vốn ?

:D

Hay gì?

(29/10/2013 08:49:42)

753 bài viết

Ý kiến hay đấy:

Tứ vấn chiến lược kinh doanh

Hỗ trợ vốn

Hướng đi chiến lược đang là vấn đề cấp bách và rất cần thiết đối với các doanh nghiệp hiện nay!

(29/10/2013 09:08:35)

117 bài viết

Tùy từng con người, từng giai đoạn của cuộc đời sẽ có những tư vấn riêng. Vốn nhiều rơi vào tay một người không có tầm nhìn vẫn mất. Vốn ít rơi vào cái đầu một người có tư duy tốt vẫn đẻ ra tiền. Tất cả các kinh doanh đều cần phải có tầm nhìn và chiến lược mới mong thành công được. Gọi cho Hà nếu bạn thực sự cảm thấy cần thiết 0982933844. Hà sẽ tư vấn miền phí. Giúp mọi người giàu có đó là niềm vui của tôi.

(02/11/2013 07:21:36)
Báo vi phạm Trả lời    Bạn thích bình luận này? Thích (1)

126 bài viết

Cảm ơn bài viết của chị ! Em sẽ gọi điện nhờ chị tư vấn giúp vào một dịp thích hợp. Smile

(02/11/2013 08:27:46)
Báo vi phạm Trả lời   Bạn thích bình luận này? Thích (0)

20 bài viết
Bai vjet hay cam on chj da chia se!!
(17/08/2014 21:49:05)

1,057 bài viết

giàu có từ đâu ra - từ hai bàn tay ta - và sự kiên trì nhẫn nại - dám thất bại - cùng với cách làm việc của cái đầu

(08/11/2014 15:47:57)

3,278 bài viết

Người thực sự giàu có mới có thể giúp người khác giàu có

(08/11/2014 17:10:18)

1,057 bài viết

cái này khó hem

(08/11/2014 17:11:04)
Báo vi phạm Trả lời   Bạn thích bình luận này? Thích (0)

5 bài viết
Cam on chi
(15/11/2014 00:46:56)

0 bài viết
E chào Chị, bài viết của C giúp E thêm nhiều động lực để làm giàu, rất mong nhận được tư vấn từ C, hanhnguyensp29@gmail.com
(14/01/2015 11:27:45)
Có 31 lời bình trên 2 trangVề đầu12Xem tiếpVề cuối
Bạn cần đăng nhập để trả lời bài viết này
Cùng chuyên mục

Bản quyền thuộc về IDT International